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vi

Shukurani

Maandalizi ya muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua 
na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu.  Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa 
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa 
ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri 
wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga 
kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, 
ambalo ndilo lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania 
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1.0	 Utangulizi
	� Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo ni somo la lazima katika ngazi ya Stashahada ya Ualimu 

Elimu ya Msingi.  Lengo la kufundisha somo hili ni kumwezesha mwalimu tarajali  kuwa na umahiri  katika utengenezaji wa 
vitu mbalimbali kwa kutumia makunzi, kuchambua mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Sanaa na Michezo katika Elimu 
ya Msingi. Vilevile, somo hili litamwezesha mwanafunzi kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa maigizo, uimbaji na 
upigaji wa ala za muziki, uchoraji, ufinyanzi, matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji mazoezi ya viungo, na michezo

	� Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mkufunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Mbinu za 
Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo,  Stashahada ya  Ualimu Elimu ya Msingi  Tanzania Bara. Muhtasari huu 
umetafsiri Mtaala wa Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi wa Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari utamwezesha mkufunzi 
kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea mwanafunzi tarajali stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, 
mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.  

2.0	 Malengo Makuu ya Elimu  Tanzania
	 Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)	 Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b)	 Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo 

jumuishi;
(c)	 Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na 

mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d)	 Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na 

lugha ya Taifa;
(e)	 Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f)	 Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;
(g)	 Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, 

usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h)	 Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0	 Malengo ya Elimu ya Ualimu
3.1     Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu

Kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji unaoendana na mabadiliko ya 
kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, st adi na mitazamo chanya, anayethamini usawa, 
haki na elimu bila ukomo.

3.2     Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
	 Malengo mahususi ya elimu ya ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:

(a)	 Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b)	 Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e)	 Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kukuza stadi za utambuzi wa awali wa wanafunzi wenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g)	 Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h)	 Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research).

4.0	 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu 
	� Umahiri wa jumla umejikita katika misingi ya kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi na utatuzi wa matatizo, ujuzi 

wa kidijiti na uzalendo ambao umefafanuliwa katika maeneo ya ujifunzaji na masomo kama ifuatavyo:
(a)	 Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b)	 Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c)	 Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d)	 Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e)	 Kutumia, TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f)	 Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
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(g)	 Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji; 
(h)	 Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership);
(i)	 Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based action research).

5.0	 Umahiri mkuu na umahiri mahususi wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Sanaa na Michezo
	 Jedwali lifuatalo linaonesha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Mahususi kwa Mwalimu Tarajali

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
1.0	 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 
Sanaa na Michezo katika 
Elimu ya Msingi

1.1	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa uigizaji
1.2	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa uimbaji na upigaji wa ala za muziki
1.3	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa uchoraji
1.4	 Kumudu matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa mazoezi ya viungo
1.5    Kumudu matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa michezo	
1.6	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa ufinyanzi
1.7	 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa utengenezaji wa vitu mbalimbali 

kwa kutumia makunzi
2.0 Kumudu mbinu za 

ufundishaji na ujifunzaji wa 
maonesho na maonyesho 
ya sanaa na mashindano ya 
michezo

2.1    Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa maonesho na maonyesho ya sanaa
2.2    Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa mashindano ya michezo

6.0	 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji 
	� Ufundishaji na ujifunzaji katika ngazi hii ya Elimu unategemea ushirikiano baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali na mzazi/ 

mlezi katika kutimiza wajibu wao ambao ni: 
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6.1	 Mkufunzi
	 Mkufunzi anatarajiwa: 

(a)	 Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za 
uwezeshaji zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile 
zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto 
za ufundishaji na ujifunzaji;

(b)	 Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c)	 Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d)	 Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2	 Mwalimu Tarajali
	 Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a)	 Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ujifunzaji na ufundishaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji 
zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha      ujifunzaji na ufundishaji;

(b)	 Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza 
darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa 
na kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia na kutathmini wanafunzi; 

(c)	 Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi 
katika fani ya ualimu;

(d)	 Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e)	 Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

6.3	 Mzazi/mlezi
          Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a)	 Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b)	 Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.
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7.0	 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
	� Ufundishaji na ujifunzaji wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo utaongozwa na ujenzi wa umahiri 

unaotumia mbinu zinazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi 
atatumia mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo zinazomshirikisha mwalimu tarajali katika tendo zima la 
ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia usawa wa kijinsia, changamoto za ulemavu na mahitaji ya ujifunzaji. 

8.0	 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji 
	� Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinavyokidhi mahitaji, umri, na uwezo wa mwalimu tarajali. 

Mkufunzi anapaswa kuhakikisha kwamba mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kusikia, kushika zana na kuzitumia. 
Aidha, zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa. Vilevile, zana za 
ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa ziandaliwe kwa kuzingatia usawa wa jinsia na ujumuishi. Mkufunzi anashauriwa kutumia 
zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Zana za ufundishaji na ujifunzaji zilizopendekezwa ni pamoja na 
kompyuta, printa, tableti, sidii, manila, bangokitita, matini mbalimbali, picha zisizo na ubaguzi wa kijinsia, kinasa-sauti, 
televisheni, redio, kamusi, na kadi za alama. Zana hizi zimependekezwa katika jedwali la maudhui katika safu ya zana.

9.0	 Upimaji
	 �Upimaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa 

Sanaa na Michezo utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Elimu ya Stashahada Elimu 
ya Msingi. Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali katika kumudu misingi ya mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya msingi na kutumia matokeo ya upimaji kutathmini maendeleo ya mwalimu tarajali. 
Upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali uzingatie usawa wa kijinsia na ujumuisho. Upimaji wa maendeleo 
utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwa hiyo, zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja 
na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, shajara, kazimradi, uwasilishaji darasani na mitihani 
ya mwisho wa  muhula. Vilevile, tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ni muhimu kufanyika ili kubaini ni kwa kiasi 
gani anajenga umahiri uliokusudiwa. Matokeo ya tathmini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya elimu 
ya ualimu yanafanikiwa. 
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	� Katika kuamua kiwango cha ufaulu wa mwalimu tarajali upimaji wa mwisho (tamati) utachangia asilimia sabini (70%) na 
upimaji endelevu utachangia asilimia thelathini (30%). Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau 
asilimia hamsini (50%) na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafikisha 
asilimia hamsini (50%), mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 
linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu.  

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu
Na  Shughuli ya Upimaji Mgawanyo (%)
1 Mitihani wa Muhula wa Kwanza wa Mwaka wa Kwanza 6.0
2 Mitihani wa Mwisho wa Mwaka wa Kwanza 6.0
3 Mitihani wa Muhula wa Kwanza wa Mwaka wa Pili 6.0
4 Kazi mradi 7.0
5 Mkoba wa kazi 5.0

Jumla 30

10.0	 Idadi ya Vipindi 
	� Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi unatoa 

makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za 
kutendwa na mwalimu tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 
60. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vipindi vitano (5) kwa wiki.

11.0	 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
	� Muhtasari wa Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi 

umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za 
ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana za kufundishia na kujifunzia na idadi ya vipindi. Jedwali lifuatalo linaonesha maudhui 
yanayopaswa kufundishwa katika Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Sanaa na Michezo Stashahada ya Ualimu 
Elimu ya Msingi.
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa Kwanza

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Sanaa na 
Michezo katika 
Elimu ya 
Msingi

1.1 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uigizaji

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uigizaji

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa uigizaji 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Maleba, ngoma, 
filimbi, vifaa vya 
kuigizia, projekta, 
matini, bangokitita, 
kalamu rashasha

33

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uigizaji

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa uigizaji 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, radio, 
video, kipaza sauti, 
gitaa, kinasa sauti, 
ngoma, marimba, 
bangokitita, chati 
pindu, kalamu 
rashasha, matini

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
uigizaji

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa uigizaji 
yamefafanuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
maunzi, simujanja, 
printa, laini ya 
kompyuta, kamera, 
memory card
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
uigizaji 

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa uigizaji 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
kamera, memory card

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uigizaji katika 
darasa kubwa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa uigizaji 
katika darasa kubwa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Maleba, ngoma, 
filimbi, vifaa vya 
kuigizia, projekta, 
matini, bangokitita, 
kalamu rashasha

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uigizaji nje ya 
darasa

Mbinu za kuratibu 
shughuli za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uigizaji nje ya darasa 
zimechanganuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, gundi ya 
karatasi, vipaza sauti, 
vinasa sauti, makunzi 
mbalimbali
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9

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.2 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa uimbaji na 
upigaji wa ala 
za muziki

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga 
ala za muziki

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa kuimba 
na kupiga ala za muziki 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kinanda, gitaa, 
ngoma, radio, 
marimba, bangokitita, 
kalamu rashasha, 
matini, manyanga, 
tarumbeta, filimbi, 
kinasa sauti, kompyuta 
yenye maunzi laini 
ya muziki, kipaza 
sauti, projekta, matini 
mbalimbali

31

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga 
ala za muziki 

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji uimbaji na 
upigaji ala za muziki 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, radio, 
video, kipaza sauti, 
gitaa, kinasa sauti, 
ngoma, marimba, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, matini 
mbalimbali 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga 
ala za muziki

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa uimbaji 
na upigaji ala za muziki 
yamefafanuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
maunzi laini ya 
kompyuta, pitch pipe, 
ala za muziki

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga 
ala za muziki

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa uimbaji 
na upigaji ala za muziki 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
kamera, kipaza sauti, 
kinasa sauti, ala za 
muziki

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga 
ala za muziki 
katika darasa 
kubwa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa kuimba 
na kupiga ala za muziki 
katika darasa kubwa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vipaza sauti, 
vinasa sauti, makunzi 
mbalimbali, ala za 
muziki
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga 
ala za muziki nje 
ya darasa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
kuimba na kupiga ala 
za muziki nje ya darasa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vipaza sauti, 
vinasa sauti, makunzi 
mbalimbali, ala za 
muziki

1.3  �Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uchoraji

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uchoraji

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji wa uchoraji 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Rangi za maji, brashi, 
karatasi nyeupe, maji, 
paleti, kalamu ya 
risasi, bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashaha, vichongeo, 
rula, gundi ya 
karatasi, gundi ya 
maji, malapulapu 
safi ya nguo, mfutio, 
kompyuta, projekta, 
vipande vya sponji.

41
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uchoraji

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa uchoraji 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Rangi za maji, 
brashi, karatasi, maji, 
paleti, kalamu ya 
risasi, bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashaha, kompyuta, 
projekta, simujanja, 
radio, video, kipaza 
sauti, kinasa sauti, 
kamera, matini 
mbalimbali, karatasi 
nyeupe

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
uchoraji wa picha

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji  wa uchoraji 
wa picha yamefanyika 
kwa ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
maunzi laini ya 
kompyuta, kamera, 
saa, memory card

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
uchoraji

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uchoraji wa picha 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
kamera, saa, karatasi 
nyeupe
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uchoraji katika 
darasa kubwa

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji wa uchoraji 
kwa darasa kubwa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, makunzi

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uchoraji nje ya 
darasa

Mbinu za kuratibu 
shughuli za ufundishaji 
na ujifunzaji wa uchoraji 
wa picha nje ya darasa 
zimechanganuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, makunzi

1.4 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mazoezi ya 
viungo

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo 
(kuimarisha afya, 
utimamu wa 
mwili na stadi za 
michezo)

Matumizi ya mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa mazoezi ya viungo 
yamechambuliwa kwa 
ufasaha

Matini mbalimbali, 
bangokitita, chatipindu 
kalamu rashasha, 
mipira, filimbi, chati 
za aina mbalimbali ya 
mazoezi, kamba za 
mazoezi, futi kamba, 
projekta, DVDs, vifaa 
vya kupimia sukari, 
mafuta, uzito na urefu, 
eneo la kufanyia 
mazoezi 

33
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo

Mbinu za uchopekaji 
wa maswala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo 
yamechambuliwa kwa 
ufasaha

Bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, projekta, 
vifaa husika vya 
mazoezi ya viungo.

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa mazoezi ya 
viungo yamefafanuliwa 
kwa ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, maunzi 
laini ya kompyuta, 
kamera, saa, radio

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa mazoezi ya viungo 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, kamera, 
saa, maunzi laini ya 
kompyuta, radio, 
Vifaa vya mazoezi 
ya viungo, Vifaa 
vya kupima sukari, 
shinikizo la damu, 
mafuta, urefu
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo 
(kuimarisha afya, 
utimamu wa 
mwili na stadi za 
michezo) katika 
darasa kubwa

Matumizi ya mbinu za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa mazoezi ya viungo 
kwa darasa kubwa 
yamechambuliwa kwa 
ufasaha

Matini mbalimbali, 
bangokitita, chatipindu 
kalamu rashasha, 
mipira, filimbi, chati 
za aina mbalimbali ya 
mazoezi, kamba za 
mazoezi, futi kamba, 
projekta, DVDs, vifaa 
vya kupimia sukari, 
mafuta, uzito na urefu, 
eneo la kufanyia 
mazoezi 

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mazoezi ya viungo 
nje ya darasa

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji wa mazoezi 
ya viungo nje ya darasa 
zimechanganuliwa kwa 
ufasaha

Vifaa husika vya 
mazoezi ya viungo, 
daftari la kutunza 
kumbukumbu, kalamu, 
saa ya michezo

1.5 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
michezo

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
michezo 

Matumizi ya mbinu 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa michezo 
yamechambuliwa kwa 
ufasaha

Matini mbalimbali, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, mipira, 
filimbi, chati za 
aina mbalimbali ya 
mazoezi, kamba za

37
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

mazoezi, futi kamba, 
projekta, DVDs, 
vifaa vya kupimia 
sukari, mafuta, uzito 
na urefu, eneo la 
kuchezea, mikeka, 
vibao, vikwazo vya 
jimnastiki, bastola/
vibao vya riadha, saa 
ya michezo, vibendera, 
ubao wa matokeo

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
michezo

Mbinu za uchopekaji 
wa maswala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa michezo 
yamechambuliwa kwa 
ufasaha

Bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, projekta, 
vifaa vya michezo 
husika, vifaa vya 
kupimia sukari, uzito, 
shinikizo la damu, 
urefu na mafuta

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
michezo

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa michezo 
yamefafanuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, maunzi 
laini ya kompyuta 
kamera, saa, radio, 
vifaa vya michezo 
husika, vifaa 
vyakupimia sukari, 
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

shinikizo la damu, 
mafuta, urefu na uzito

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
michezo

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa michezo 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, kamera, 
saa, maunzi ya 
kompyuta, radio, Vifaa 
vya mazoezi ya viungo 
vifaa vya kupimia 
sukari, shinikizo la 
damu, mafuta, urefu

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
michezo katika 
darasa kubwa

Mbinu za ufundishaji na 
ujifunzaji wa michezo 
katika darasa kubwa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vifaa vya 
michezo husika, 
daftari la kutunza 
kumbukumbu, kalamu

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
michezo nje ya 
darasa

Mbinu za kuratibu 
shughuli za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
michezo nje ya darasa 
zimechanganuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vifaa vya 
michezo husika, 
daftari la kutunza 
kumbukumbu, kalamu
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Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa Pili

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Sanaa 
na Michezo 
katika Elimu 
ya Msingi

1.6 Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ufinyanzi

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ufinyanzi

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa ufinyanzi 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Projekta, matini, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha

47

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ufinyanzi

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa ufinyanzi 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
kamera, 

(c)	 Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ufinyanzi

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa ufinyanzi 
yamechanganuliwa 
kwa ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, gundi ya 
karatasi, vipaza sauti, 
makunzi mbalimbali

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ufinyanzi

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa ufinyanzi 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vifaa vya 
michezo husika, 
daftari la kutunza 
kumbukumbu, kalamu
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ufinyanzi katika 
darasa kubwa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ufinyanzi katika 
darasa kubwa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vifaa vya 
michezo husika, 
daftari la kutunza 
kumbukumbu, kalamu

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ufinyanzi nje ya 
darasa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ufinyanzi nje ya darasa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, vifaa vya 
michezo husika, 
daftari la kutunza 
kumbukumbu, kalamu

1.7 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi

(a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa vitu 
mbalimbali kwa 
kutumia makunzi 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kinanda, gitaa, ngoma, 
radio, marimba, 
bangokitita, kalamu 
rashasha, matini, 
manyanga, tarumbeta, 
filimbi, kinasa sauti, 
kompyuta yenye 
maunzi laini ya 
muziki, kipaza sauti, 
projekta, matini 
mbalimbali

48
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(b)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa vitu 
mbalimbali kwa 
kutumia makunzi 
zimechanganuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
maunzi laini ya 
kompyuta, pitch pipe

(c)	 Kumudu matumizi 
ya teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi

Matumizi ya teknolojia 
na vifaa vingine saidizi 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa vitu 
mbalimbali kwa 
kutumia makunzi 
yamezingatiwa

Kompyuta, projekta, 
bangokitita, chatipindu, 
kalamu rashasha, 
vipaza sauti, vinasa 
sauti, makunzi 
mbalimbali
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d)	Kumudu mbinu 
za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa utengenezaji wa 
vitu mbalimbali kwa 
kutumia makunzi 
zimetumika vema

Udongo wa mfinyanzi, 
maji, visu, gurudumu 
la mfinyanzi, kalamu 
rashasha, bangokitita, 
chatipindu, gundi 
ya karatasi, vyombo 
vya maji safi, nyuzi 
za nailoni au waya, 
makaratasi ya nailoni, 
marapurapu safi ya 
nguo

(e)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi katika 
darasa kubwa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa vitu 
mbalimbali kwa 
kutumia makunzi 
katika darasa kubwa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, radio, video, 
kamera, saa, kipaza 
sauti, bangokitita, 
chatipindu, kalamu 
rashasha, matini, 
udongo wa mfinyanzi, 
gurudumu la mfinyanzi

(f)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa 
vitu mbalimbali 
kwa kutumia 
makunzi nje ya 
darasa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
utengenezaji wa vitu 
mbalimbali kwa 
kutumia makunzi nje 
zimefafanuliwa kwa 
ufasaha

Kompyuta, projekta, 
simujanja, printa, 
kamera, saa, gundi ya 
mbao
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

2.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho 
ya sanaa na 
mashindano 
ya michezo

2.1 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa

a) Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa ngazi ya 
darasa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya sanaa 
ngazi ya darasa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Projekta, printa 
kompyuta,vipasa 
sauti,video, ngoma, 
bango kitita, maleba, 
rangiza mafuta, 
kalamu rashasha, 
simu janja, kamera, 
chati pindu, kisana 
sauti,kipaza sauti

40

b)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa ngazi ya 
shule

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa ngazi ya shule 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Projekta, printa 
kompyuta,vipasa sauti, 
video, ngoma, bango 
kitita,  maleba,rangiza 
mafuta, kalamu 
rashasha, simu janja, 
kamera, chati pindu, 
kisana sauti, kipaza 
sauti na eneo la 
kufanyia maonesho.

c)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa ngazi ya 
jamii

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa ngazi ya jamii 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Projekta, printa 
kompyuta, vipasa 
sauti, video, ngoma, 
bango kitita, 
maleba,rangiza mafuta, 
kalamu rashasha, simu 
janja, kamera, chati 
pindu, kisana sauti,
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

kipaza sauti, eneo la 
kufanyia maonesho na 
makunzi.

d)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa kitaifa na 
kimataifa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
maonesho na 
maonyesho ya 
sanaa ngazi ya 
kitaifa na kimataifa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Projekta, printa 
kompyuta,vipasa 
sauti,video, ngoma, 
bango kitita, maleba, 
rangiza mafuta, 
kalamu rashasha,simu 
janja, kamera, chati 
pindu, kisana sauti, 
kipaza sauti, eneo la 
kufanyia maonesho na 
simujanja

2.2 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
michezo

a)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
michezo ngazi ya 
darasa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
michezo ngazi ya 
darasa zimechambuliwa 
kwa ufasaha

Mipira, filimbi, 
vibendela, chatipindu, 
kompyuta, projekta, 
radio, video, kinasa 
sauti, kipaza sauti, 
vifaa vya kupimia 
sukari na kamera.

40

b)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
michezo ngazi ya 
shule

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa  
mashindano ya 
michezo ngazi ya shule 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Mipira, filimbi, 
vibendela, chatipindu, 
kompyuta, projekta, 
radio, video, kinasa 
sauti, kipaza sauti, 
vifaa vya kupimia 
sukari na kamera.
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
kutendwa

Vigezo vya upimaji Zana 
zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

c)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
mihezo ngazi ya 
jamii

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
michezo ngazi ya jamii 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Mipira, filimbi, 
vibendela, chatipindu, 
kompyuta, projekta, 
radio, video, kinasa 
sauti, kipaza sauti, 
vifaa vya kupimia 
sukari na kamera.

d)	 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mashindano ya 
michezo  ngazi 
ya kitaifa na 
kimataifa

Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa  
mashindano ya 
michezo ngazi ya 
kitaifa na kimataifa 
zimechambuliwa kwa 
ufasaha

Daftari la kutunza 
kumbukumbu, 
koni,bips, Mipira, 
filimbi, vibendela, 
chatipindu, kompyuta, 
projekta, radio, video, 
kinasa sauti, kipaza 
sauti, vifaa vya 
kupimia sukari na 
kamera.
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